Tuổi Teen

Thuốc tránh thai có thể gây rồi loạn kinh nguyệt?

Thứ hai, 2008-06-09 15:47:06 - Nguồn:
Sau khi ngưng dùng thuốc tránh thai, khả năng rối loạn kinh nguyệt tạm thời hoàn toàn có thể xảy ra đấy...

1. “Vòng kinh thưa” sẽ ảnh hưởng như thế nào với việc “em bé” sau này, liệu có bị vô sinh không ạ? Em phải làm gì đây, em rất ngại tới bệnh viện. (Linh)

Trả lời:

Như đã trả lời bạn ở bài trước, “Vòng kinh thưa” do rất nhiều nguyên nhân và nếu là do ít rụng trứng, điều này thường làm cho tỷ lệ có thai giảm. Nếu sau này bạn mong muốn “có em bé” thì phải điều trị bằng thuốc thúc rụng trứng. Trong trường hợp không có nhu cầu “sinh em bé” cộng với thời gian một “chu kỳ” không dài quá hai tháng thì có thể không cần điều trị gì nhưng vẫn cần phải có biện pháp phòng tránh nếu có “XXX”.

Nếu “vòng kinh thưa” do không rụng trứng thì phải dùng thuốc kích thích rụng trứng để có thể có con. Nếu không cần “có em bé” thì cứ 1-2 tháng lại phải tiêm progesterone trong 3 ngày để làm bong niêm mạc tử cung và xuất huyết, nhằm phòng ngừa chứng tăng sinh niêm mạc tử cung.

Như vậy, nếu gặp phải hiện tượng “vòng kinh thưa”, bạn cần phải đến bệnh viện để kiểm tra, sau đó căn cứ vào từng mức độ cụ thể mà tiến hành điều trị, xử trí phù hợp, chứ không nên tự điều trị tại nhà.

2. Tụi em “XXX” chỉ là “sơ sơ” bên ngoài, nhưng em rất sợ bị “dính” vì em đọc thấy rằng chất bôi trơn cũng có thể khiến em bị “dính”. Chu kỳ của em không đều, thường bị chậm, tháng này em đã chậm 4 ngày và “núi đôi” cương lên rất đau. Có phải em bị làm sao không, nếu vài ngày nữa em lại xuất hiện “đèn đỏ” thì có phải là em không bị “dính” phải không ạ? (Heo con)

Trả lời:

Bạn Heo con thân mến!

Đúng là chất bôi trơn có thể khiến bạn bị “dính” thật, nhưng khả năng đó cũng không phải là quá cao đâu. Xét vào tình trạng cụ thể của bạn, thì khả năng “dính” của bạn lại càng thấp. Tuy nhiên thấp không có nghĩa là không có, nếu vài ba hôm nữa mà “đèn đỏ” vẫn “ngoan cố” không xuất hiện, thì bạn nên mua que thử thai về thử lại. Còn nếu vài hôm sau mà “đèn đỏ” đã xuất hiện, thì dĩ nhiên là bạn sẽ không bị “dính” đâu.

3. Con năm nay 18 tuổi, bắt đầu có “đèn đỏ” từ năm học lớp 9. Con bị rong kinh, sau khi khám và điều trị xong thì chu kỳ của con là hai tháng. Nhưng chỉ được vài lần đều đặn, bây giờ thì đã 4 tháng rồi mà vẫn chưa có lại kể từ lần cuối cùng. Con bị làm sao vậy ạ? (Liuyennhi_2007)

Trả lời:

Chào bạn!

Theo những gì bạn đã miêu tả, thì có thể bạn đang bị rối loạn kinh nguyệt. Rất tiếc là những dữ liệu mà bạn đưa ra là quá sơ sài để có thể chấn đoán được điều gì? Bạn nên đến bệnh viện để để được khám và điều trị dứt điểm.

4. Em có dùng thuốc tránh thai, nhưng sau khi uống hết tháng thứ 2 em dừng lại. Có lần em quên không uống thuốc 3 ngày, đến ngày thứ 3 thì xuất hiện “đèn đỏ”. Em vẫn uống thuốc bình thường, uống hết 21 viên em vẫn thấy xuất hiện “đèn đỏ”. Sau đó, em không uống thuốc nữa, vài ngày sau em lại có “đèn đỏ”, cách lần trước chỉ 1 tuần . Mỗi lần có “đèn đỏ”, em ra rất ít. Rối loạn kinh nguyệt khi sử dụng thuốc tránh thai như thế có được coi là bình thường? (L_Ken)

Trả lời:

Chào bạn!

Theo như những gì bạn miêu tả thì bạn không bị làm sao cả đâu, những biểu hiện như bạn nói chỉ là những rối loạn thường thấy khi ngưng dùng thuốc tránh thai mà thôi.

5. Nhắn bạn:

Bạn Vô Danh có thể bấm vào đây để xem lại tác hại của việc thủ dâm.

Bạn Hik Hik có thể bấm vào đây để tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề “núi đôi” không đều.

Bạn Daniel có thể bấm vào đây để giải đáp thắc mắc về “đèn dầu” của bạn.
 
Bạn có băn khoăn hay thắc mắc gì về sức khỏe giới tính, hãy để lại comment hoặc gửi email đến gioitinh@kenh14.vnvà theo dõi các số tư vấn trên Kênh14 vào sáng thứ 2, thứ 4, thứ 6 và chủ nhật hàng tuần. Kênh14 sẽ chia sẻ cùng bạn!
Phiên bản cache tại địa chỉ:
Yêu cầu xóa tin
Kết bạn bốn phương
Tin đọc nhiều nhất
Tin cùng ngày