Tâm sự bạn đọc

Tư vấn về thủ tục sang tên sổ đỏ

Thứ năm, 2008-08-07 17:07:08 - Nguồn:

 - Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi câu hỏi về VietNamNet muốn được tư vấn về vấn đề chuyển nhượng, sang tên sổ đỏ, các thủ tục, giấy tờ cần có... Chúng tôi đã có cuộc trao đổi với luật sư để giải đáp các thắc mắc của bạn đọc.

 

Điều kiện sang tên sổ đỏ

 

Ảnh: VNN
Bạn Nguyễn Thị Liên ở Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội hỏi: Năm 2006 tôi mua một thửa đất S = 40 m², do chưa có hộ khẩu và CMTND tại Hà Nội nên tôi đã nhờ người anh rể đứng tên mua và làm sổ đỏ. Tôi đã xây 1 căn hộ cấp 4 trên miếng đất đó để ở đã được gần 2 năm nay và được cấp địa chỉ là: số nhà 22, ngõ 562 tổ 20 P.Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội).Tôi muốn được đứng tên trên sổ đỏ, vậy tôi cần những thủ tục và những điều kiện gì? Hiện nay HKTT và CMTND của tôi vẫn ở tỉnh ngoài.


Trả lời: Vì bạn chưa có hộ khẩu tại Hà Nội nên bạn cần nhập khẩu trước khi thực hiện việc chuyển nhượng mảnh đất đó sang tên bạn.


Căn cứ Luật Cư trú năm 2007, để được nhập khẩu tại Hà Nội, bạn phải có đủ các điều kiện sau:


- Có chỗ ở hợp pháp (trường hợp của bạn thì cần có văn bản đồng ý của anh rể);
- Đã tạm trú liên tục tại Hà Nội từ một năm trở lên.


Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;


b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của luật này;


c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc Trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của luật này.


Nơi nộp hồ sơ: Công an quận Long Biên;

 

Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Công an quận Long Biên phải cấp sổ hộ khẩu; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.


Sau khi bạn đã có hộ khẩu tại Hà Nội, bạn và anh rể lập hợp đồng tặng cho và thực hiện các thủ tục chuyển quyền sử dụng đối với mảnh đất đó theo đúng quy định của pháp luật.


Chuyển quyền sử dựng đất từ con sang mẹ

 

Bạn Nguyễn Ngọc Định ở Bình Dương hỏi: Năm 1992, gia đình tôi chuyển từ Bắc vào Nam sinh sống. Mẹ tôi có mua một ngôi nhà nhưng không đứng tên được vì chưa có hộ khẩu nên đã để cho chị gái tôi đứng tên ngôi nhà tại địa chỉ trên. Nay, mẹ tôi đã nhập khẩu vào Nam và muốn đứng tên căn nhà trên vì chị tôi sắp đi lấy chồng, vậy mẹ tôi phải làm những thủ tục gì theo quy định cho hợp pháp, vì nhà đang đứng tên chị tôi. Rất mong được tư vấn, xin chân thành cảm ơn.

 
Trả lời: Về thắc mắc bạn hỏi, để mẹ bạn đứng tên nhà thì chị bạn phải làm thủ tục tặng, cho nhà đất. Thủ tục như sau:
- Nộp hồ sơ tặng, cho quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại uỷ ban nhân dân xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;


- Hồ sơ tặng, cho quyền sử dụng đất gồm văn bản cam kết tặng, cho hoặc hợp đồng tặng, cho và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


- Trong thời hạn không quá mười ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, chuyển hồ sơ đến cơ quan quản lý đất đai thuộc uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


- Trường hợp bên nhận quyền sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ tài chính đó được xác định theo số liệu địa chính thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho bên nhận quyền sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính.


- Trong thời hạn không quá năm ngày làm việc, kể từ ngày thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, người nhận quyền sử dụng đất nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại nơi đã nộp hồ sơ.


Thủ tục sang tên sổ đỏ

 

Bạn Nguyễn Thị Nghi Hải, email: nghihai@fujikin.com.vn hỏi: Tôi đã mua một căn hộ chung cư ở quận Thanh Xuân, sổ đỏ đứng tên chủ cũ. Nay tôi muốn sang tên tôi, vậy tôi cần phải làm những thủ tục như thế nào và làm ở đâu? Tôi đã có các giấy tờ về căn hộ đó, hợp đồng uỷ quyền công chứng, có KT3 ở HN được 3 năm, vậy tôi có đủ điều kiện để sang tên sổ đỏ được không? Xin chân thành cảm ơn.


Trả lời: Để việc chuyển nhượng hợp pháp, bạn cần tiến hành các thủ tục cần thiết để hoàn thành việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, theo đó:


- Hai bên phải lập và ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Hợp đồng phải có chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất.


- Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất (gồm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại uỷ ban nhân dân xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.


- Trong thời hạn không quá mười lăm ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, gửi hồ sơ cho cơ quan quản lý đất đai thuộc uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


- Trường hợp các bên chuyển nhượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ tài chính đó được xác định theo số liệu địa chính thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho các bên chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính.


- Trong thời hạn không quá năm ngày làm việc, kể từ ngày thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, các bên tham gia chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại nơi đã nộp hồ sơ.


Tiền thuế phải đóng khi tách bìa đỏ?


Bạn Phan Văn Giang ở Hương Khê, Hà Tĩnh hỏi: Cha mẹ tôi có một mảnh đất vườn gần 2.000 m², gia đình chúng tôi có 4 con trai và 2 con gái. Nay cha mẹ tôi có cho tôi một mảnh trong vườn nhà. Tôi muốn tách riêng bìa đỏ thì cần những thủ tục gì? Tôi có hỏi cán bộ địa chính xã về khoản thuế thì được bảo là đây là đất vườn nên phải chịu mức thuế là 50% giá đất có đúng không? Xin chuyên mục tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!


Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:
Về thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:


- Nộp hồ sơ tặng cho quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại uỷ ban nhân dân xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;


- Hồ sơ tặng, cho quyền sử dụng đất gồm văn bản cam kết tặng, cho hoặc hợp đồng tặng, cho và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


- Trong thời hạn không quá mười ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, chuyển hồ sơ đến cơ quan quản lý đất đai thuộc uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


- Trường hợp bên nhận quyền sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ tài chính đó được xác định theo số liệu địa chính thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho bên nhận quyền sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính.


- Trong thời hạn không quá năm ngày làm việc, kể từ ngày thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, người nhận quyền sử dụng đất nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại nơi đã nộp hồ sơ.


Ngoài ra, tiền sử dụng đất mà bạn phải nộp cho Nhà nước khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở là 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp.


(Xin cám ơn Luật sư Phạm Trung Hiếu - Công ty Tư vấn Công Minh: www.luatcongminh.com đã giúp đỡ chúng tôi thực hiện chuyên mục này).


Bạn có thắc mắc về pháp luật, xin gửi câu hỏi cho chúng tôi theo mẫu sau:
 

Phiên bản cache tại địa chỉ:
Yêu cầu xóa tin
Kết bạn bốn phương
Tin đọc nhiều nhất
Sản phẩm giá tốt: