Cố thu vén lắm nhưng nấu mâm cơm vẫn hết 99k: Do mình vụng hay mâm cơm rẻ chỉ là “chém gió”?

Tuổi Teen 29/04/2020 - 21:51

Nhìn người ta nấu mâm cơm cho 6 người ăn hết có 36k rồi nhìn mâm cơm nhà mình mà không khỏi băn khoăn, trăn trở.

Nhìn người ta nấu mâm cơm cho 6 người ăn hết có 36k rồi nhìn mâm cơm nhà mình mà không khỏi băn khoăn, trăn trở.

Tiết kiệm là việc mà bất kì ai cũng nên làm trong giai đoạn kinh tế khó khăn và nhà nhà, người người bị giảm lương, thất nghiệp. Bắt đầu từ những việc thực tế như tự nấu nướng, ăn uống bớt cầu kì là một tháng cũng đã dằn túi thêm một khoản kha khá.

Gần đây, nhiều gái đảm thi nhau thể hiện trình độ “cao thủ” với những mâm cơm siêu tiết kiệm chỉ có 50k, thậm chí là 30k cho 3-6 người ăn. Mà mâm cơm đó rất đầy đủ các món canh – mặn – xào khiến nhiều người không khỏi trầm trồ.

Cố thu vén lắm nhưng nấu mâm cơm vẫn hết 99k: Do mình vụng hay mâm cơm rẻ chỉ là “chém gió”? - ảnh 1

Mâm cơm chỉ có 40k cho 6 người ăn

Tuy nhiên, trầm trồ thì trầm trồ chứ bắt chước tiết kiệm theo sao mà khó quá đi. Mới đây, một cô nàng có tên H.L đã đăng đàn tâm sự chuyện thu vén cơm nước mùa dịch. Chẳng là H.L cũng cố gắng chi tiêu sao cho tiết kiệm trong thời buổi khó khăn. Tuy nhiên, một mâm cơm nhà cô nàng cho 4 người lớn và 1 trẻ em ăn dù cố lắm rồi vẫn phải chi đến tận 99k.

Cố thu vén lắm nhưng nấu mâm cơm vẫn hết 99k: Do mình vụng hay mâm cơm rẻ chỉ là “chém gió”? - ảnh 2

Mâm cơm 99k khiến người nấu trăn trở liệu mình đã tiết kiệm chưa

Cụ thể, cô nàng đã tốn 54k cho 3 lạng thịt ba chỉ, mướp đắng trứng 3k, bắp cải 7k, sung 5k và tôm 25k. Bữa cơm trông cũng khá tươm tất, đầy đủ tuy nhiên, H.L vẫn trăn trở việc ăn sao cho tiết kiệm được như nhà người ta.

Phía dưới phần bình luận, nhiều người đã để lại rất nhiều quan điểm và ý kiến khác nhau.

- 99k mà 4 người ăn thực ra là không đắt bạn ạ. Cũng phải có thịt thì ăn mới có sức mà làm chứ.

- Đừng nhìn mâm cơm nhà người ta mà áp lực. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Mỗi bữa phải mỗi khác cho đỡ chán chứ có ai ăn rau, ăn trứng mãi được đâu.

- Mình thấy đừng quá chi li vào một bữa mà phân chia sau cho cả tháng bạn tiết kiệm được 1 khoản nhất định. Ăn uống thì cứ đổi món, ngày sang, ngày đạm bạc bù lại là được thôi.

- Đau đầu chuyện bếp núc thật chứ. Mình đi chợ bữa nào cũng hết cả 200-300k cho 2 người ăn đây.

JO