Công chức, viên chức biệt phái được hưởng chế độ thế nào?

Việc làm 20/04/2020 - 07:44

Bà Đào Phương Linh (Phú Thọ, daophuonglinhtc@...) hỏi về chế độ đối với một số trường hợp công chức, viên chức được cử biệt phái.

 
Công chức, viên chức biệt phái được hưởng chế độ thế nào? - ảnh 1

Trường hợp 1: Đối tượng là công chức đang công tác tại cơ quan Đảng, Đoàn thể đang hưởng phụ cấp công vụ và phụ cấp công tác Đảng có quyết định biệt phái 3 năm sang 1 đơn vị sự nghiệp thuộc cơ quan UBND huyện thì có còn được hưởng phụ cấp công vụ và phụ cấp công tác đảng không?

Trường hợp 2: Viên chức giáo dục được biệt phái đến Phòng Giáo dục và Đào tạo thì có được hưởng phụ cấp ưu đãi ngành không?

Trường hợp 3: Viên chức dân số thuộc Trung tâm Dân số và KHHGĐ biệt phái đến Phòng Y tế là cơ quan thuộc UBND huyện, thì có được hưởng phụ cấp công vụ và phụ cấp ưu đãi nghề Y tế không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Quy định về quyền lợi của công chức được cử biệt phái

Tại Khoản 3 Điều 37 và Khoản 4 Điều 39 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP quy định, công chức được cử biệt phái chịu sự phân công, bố trí, đánh giá, kiểm tra việc thực hiện nhiệm vụ công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi được biệt phái đến và vẫn thuộc biên chế của cơ quan, tổ chức, đơn vị cử biệt phái.

Cơ quan, tổ chức, đơn vị cử công chức biệt phái có trách nhiệm bố trí công việc phù hợp cho công chức khi hết thời hạn biệt phái, có trách nhiệm trả lương và bảo đảm các quyền lợi khác của công chức được cử biệt phái.

Công chức được biệt phái đến làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng các chế độ, chính sách ưu đãi theo quy định của pháp luật.

Quy định về quyền lợi của viên chức được cử biệt phái

Tại Khoản 4, Khoản 5 và Khoản 6 Điều 36 Luật viên chức và Khoản 5 Điều 26 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP quy định như sau: Trong thời gian biệt phái, đơn vị sự nghiệp công lập cử viên chức biệt phái có trách nhiệm bảo đảm tiền lương và các quyền lợi khác của viên chức.

Viên chức được cử biệt phái đến miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng chính sách hỗ trợ theo quy định của Chính phủ.

Hết thời hạn biệt phái, viên chức trở về đơn vị cũ công tác. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập cử viên chức biệt phái có trách nhiệm tiếp nhận và bố trí việc làm cho viên chức hết thời hạn biệt phái phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức.

Đối với yêu cầu của bà Đào Phương Linh, đề nghị giải đáp cụ thể một số trường hợp liên quan đến quyền lợi của công chức, viên chức được cử biệt phái, luật sư có ý kiến như sau:

Trường hợp thứ nhất: Đối tượng là công chức đang công tác tại cơ quan Đảng, Đoàn thể đang hưởng phụ cấp công vụ và phụ cấp công tác Đảng có quyết định biệt phái sang 1 đơn vị sự nghiệp thuộc cơ quan UBND huyện thì có còn được hưởng phụ cấp công vụ và phụ cấp công tác Đảng, Đoàn thể không?

Về phụ cấp công vụ: Theo Khoản 3 Điều 3 và Khoản 3 Điều 9 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP, thì người giữ chức vụ, chức danh người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu và người làm việc trong văn phòng, cơ quan ủy ban kiểm tra, các ban của huyện ủy, quận ủy, thị ủy, thành ủy thuộc tỉnh và người làm việc trong cơ quan của các tổ chức chính trị - xã hội và tổ chức tương đương ở cấp huyện là công chức. Những công chức cơ quan Đảng, Đoàn thể cấp huyện này là đối tượng hưởng phụ cấp công vụ theo quy định tại Điểm b, Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 34/2012/NĐ-CP.

Công chức đang công tác tại cơ quan Đảng, Đoàn thể cấp huyện trong thời gian biệt phái đến công tác tại đơn vị sự nghiệp thuộc cơ quan UBND huyện, vẫn thuộc biên chế của cơ quan cử biệt phái, được bảo lưu địa vị pháp lý là công chức của cơ quan Đảng, Đoàn thể. Vì vậy tiếp tục hưởng phụ cấp công vụ do cơ quan Đảng, Đoàn thể cử biệt phái chi trả.

Về phụ cấp công tác Đảng, Đoàn thể: Căn cứ  Mục I Hướng dẫn số 05-HD/BTCTW ngày 1/7/2011 của Ban chấp hành Trung ương Đảng (tình trạng còn hiệu lực), đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp công tác Đảng, Đoàn thể là cán bộ, công chức làm việc ở các cơ quan đảng, đoàn thể chính trị - xã hội từ Trung ương đến cấp huyện (không áp dụng đối với công chức, viên chức làm việc tại đơn vị sự nghiệp thuộc cơ quan UBND huyện). Căn cứ quy định tại Điểm c, Khoản 3, Mục I Hướng dẫn này, về nguyên tắc, khi cán bộ, công chức thôi công tác, làm việc ở Cơ quan đảng, Đoàn thể chính trị - xã hội cấp huyện thì thôi hưởng phụ cấp công tác đảng, đoàn thể từ tháng tiếp theo.

Trường hợp thứ hai: Viên chức giáo dục được biệt phái đến Phòng Giáo dục và Đào tạo thì có được hưởng phụ cấp ưu đãi không?

Viên chức giáo dục trong cơ sở giáo dục công lập được gắn liền với các chức danh nghề nghiệp cụ thể, bao gồm viên chức làm công tác quản lý, giáo viên, nhân viên (thủ quỹ, kế toán, văn phòng, nhân viên phòng thí nghiệm…).

Theo Khoản 1 Mục I Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 06/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ quy định về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập, thì đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp ưu đãi gồm:

Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức chính trị - xã hội được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật);

Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập làm nhiệm vụ tổng phụ trách đội, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm;

Cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo quy định của cấp có thẩm quyền.

Tại Điểm b, Khoản 2 Mục 1 Thông tư này quy định, đối tượng quy định tại Khoản 1 Mục này có thời gian  đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng, thì thời gian đó không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi.

Như vậy, trường hợp là viên chức giáo dục nhưng không thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1, Mục I Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC, không trực tiếp giảng dạy thì không được hưởng phụ cấp ưu đãi.

Công chức, người làm việc tại Phòng Giáo dục-Đào tạo không thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1, Mục I Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC, nên không được hưởng phụ cấp ưu đãi.

Viên chức giáo dục thuộc đối tượng đang hưởng phụ cấp ưu đãi tại cơ sở giáo dục công lập theo quy định tại Khoản 1, Mục I Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC, được cử biệt phái đến Phòng Giáo dục và Đào tạo, do thời gian biệt phái không trực tiếp tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng tại cơ sở giáo dục công lập (đơn vị cử biệt phái), nên không được hưởng phụ cấp ưu đãi.

Trường hợp thứ ba: Viên chức dân số thuộc Trung tâm Dân số và KHHGĐ biệt phái đến Phòng Y tế thuộc UBND huyện có được hưởng phụ cấp công vụ và phụ cấp ưu đãi nghề không?

Về phụ cấp công vụ: Viên chức dân số của Trung tâm Dân số và KHHGĐ được cử biệt phái có thời hạn đến Phòng Y tế thuộc UBND huyện. Trong thời gian biệt phái, viên chức được cử biệt phái vẫn thuộc biên chế của đơn vị cử biệt phái, được bảo lưu địa vị pháp lý của viên chức. hết thời hạn biệt phái sẽ quay về đơn vị sự nghiệp công tác. Viên chức biệt phái không phải là trường hợp chuyển đổi viên chức sang công chức quy định tại Điều 42 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP của Chính phủ. Do vậy trong thời gian biệt phái tại Phòng Y tế thuộc UBND huyện, viên chức biệt phái không phải là công chức, do đó không được hưởng phụ cấp công vụ.

Về phụ câp ưu đãi nghề: Theo Điểm a, Khoản 2 Điều 1 và  Điểm m, Khoản 1, Điều 2 Thông tư liên tịch số 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC ngày 19/1/2012 của liên Bộ Y tế, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính (tình trạng còn hiệu lực) thì viên chức thường xuyên làm chuyên môn y tế dân số - kế hoạch hóa gia đình trong đơn vị sự nghiệp hoạt động trong lĩnh vực dân số - kế hoạch hóa gia đình thuộc đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập quy định tại Nghị định số 56 /2011/NĐ-CP ngày 04 /7/2011 của Chính phủ.

Theo khoản 6 Điều 3 Thông tư này, thời gian được cơ quan có thẩm quyền điều động đi công tác, làm việc, không trực tiếp làm chuyên môn y tế liên tục từ 1 tháng trở lên, thì không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề.

Theo đó, trong thời gian biệt phái tại Phòng Y tế thuộc UBND huyện làm công tác quản lý nhà nước về y tế, viên chức dân số không trực tiếp làm chuyên môn y tế dân số - KHHGĐ liên tục trên 1 tháng thì không được tính  hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề.

Theo Chinhphu.vn

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.