Không có bảo hiểm xe máy bắt buộc khi tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu?

Pháp Luật 02/10/2020 - 01:46

Các phương tiện tham gia giao thông phải có bảo hiểm là quy định bắt buộc, thế nhưng nhiều người vẫn không chú ý đến quy định này. Vậy không có bảo hiểm xe bị phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại Luật giao thông đường bộ, một trong những điều kiện để người lái mô tô – xe máy được tham gia giao thông đó là phải có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe (sau đây gọi là bảo hiểm xe máy bắt buộc).

Vì vậy, khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện không xuất trình được bảo hiểm xe máy bắt buộc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ.

Cụ thể, Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định 100 quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

Không có bảo hiểm xe máy bắt buộc khi tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu? - ảnh 1

Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới (thường gọi là bảo hiểm xe máy)

Ngoài ra, Nghị định 100 cũng quy định mức phạt tiền đối với người điều khiển mô tô – xe máy khi không có hoặc không mang các loại giấy tờ cần có như:

- Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

- Trường hợp không có Giấy phép lái xe:

+ Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3.

+ Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên.

Mức phạt trên áp dụng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm. Trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện, theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100 thì phạt cả chủ phương tiện về hành vi “Giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông” với mức phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô.

Bởi Thu Hà, Thứ ba lúc 09:00