Từ 1/12, BHYT trả thêm quyền lợi gì cho người bệnh?

13/11/2018 - 20:32 - Nguồn: phapluatplus.vn Yêu cầu xóa tin
Tin nên đọc
Doanh nghiệp phải công khai việc đóng BHXH, BHYT
Có được đi khám BHYT vào thứ 7, Chủ nhật?
Quyền lợi mới của người dân khi tham gia BHYT
Kỳ 2 - Bệnh viện Mắt Trung ương tự quyết định giá thu thêm của bệnh nhân không có BHYT
Ảnh: Internet
Ảnh: Internet

Nghị định 146 đồng thời bổ sung nhiều nhóm đối tượng được hỗ trợ tham gia Bảo hiểm y tế (BHYT); nhóm tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình; nhóm do người sử dụng lao động đóng BHYT. Các quy định này đảm bảo tính công bằng trong việc thực hiện chế độ chính sách ưu đãi xã hội, không bỏ sót đối tượng tham gia BHYT, góp phần tăng nhanh tỷ lệ bao phủ BHYT.

Về những quyền lợi cụ thể của bệnh nhân BHYT kể từ khi Nghị định 146 có hiệu lực, ông Lê Văn Khảm - Vụ trưởng Vụ BHYT, Bộ Y tế cho biết, người tham gia BHYT sẽ được hưởng rất nhiều quyền lợi như: Trường hợp người đi khám chữa bệnh không đúng thủ tục, khám chữa bệnh tại cơ sở không ký hợp đồng BHYT được thanh toán trực tiếp từ cơ quan BHXH với mức hưởng tại các cơ sở khám chữa bệnh tuyến huyện và tương đương là không quá 0,15 lần mức lương cơ sở đối với khám chữa bệnh ngoại trú và không quá 0,5 lần khi khám chữa bệnh nội trú; đối với tuyến tỉnh và tương đương tối đa không quá 1 lần mức lương cơ sở đối với điều trị nội trú; tại tuyến trung ương không quá 2,5 lần mức lương cơ sở đối với khám chữa bệnh nội trú.

  Quyền lợi của người bệnh được nới rất rộng, như vẫn được thanh toán BHYT nếu nơi điều trị gửi mẫu xét nghiệm đến nơi khác, khi chuyển điều trị trái tuyến, hay thẻ BHYT hết hạn khi đang điều trị ...Ảnh minh hoạ: Internet

Quyền lợi của người bệnh được nới rất rộng, như vẫn được thanh toán BHYT nếu nơi điều trị gửi mẫu xét nghiệm đến nơi khác, khi chuyển điều trị trái tuyến, hay thẻ BHYT hết hạn khi đang điều trị ...Ảnh minh hoạ: Internet

Trường hợp đi khám chữa bệnh không đúng tuyến, sau đó được cơ sở khác thì được quỹ bảo hiểm thanh toán như đi khám chữa bệnh trái tuyến. Trừ trường hợp cấp cứu hoặc tình trạng bệnh vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở. 

Trường hợp đang điều trị nội trú, thẻ hết hạn sử dụng thì được thanh toán chi phí khám chữa bệnh tối đa không quá 15 ngày kể từ ngày thẻ hết hạn sử dụng. Trường hợp người bệnh được cơ sở y tế tuyến trên chẩn đoán chỉ định điều trị và chuyển về trạm y tế xã để quản lý theo dõi cấp phát thuốc cũng được hưởng quyền lợi theo quy định.

Theo quy định tại Khoản 6, Điều 27 của Nghị định số 146/NĐ-CP, trường hợp cơ sở  khám chữa bệnh không thực hiện được xét nghiệm cận lâm sàng, chẩn đoán hình ảnh, thăm dò chức năng và phải chuyển người bệnh hoặc mẫu bệnh phẩm đến cơ sở khám chữa bệnh BHYT khác hoặc cơ sở được cấp có thẩm quyền phê duyệt đủ điều kiện để thực hiện các dịch vụ đó thì vẫn được Quỹ BHYT thanh toán chi phí thực hiện dịch vụ trong phạm vi được hưởng và mức hưởng theo quy định cho cơ sở khám chữa bệnh nơi chuyển người bệnh, mẫu bệnh phẩm.

Cơ sở khám chữa bệnh chuyển người bệnh hoặc mẫu bệnh phẩm có trách nhiệm thanh toán chi phí cho cơ sở khám chữa bệnh hoặc đơn vị thực hiện dịch vụ, sau đó tổng hợp vào chi phí khám chữa bệnh của người bệnh để thanh toán với cơ quan BHXH.